Trang chủ Tư thế Yoga Tư thế Châu chấu
Uốn lưng Cơ bản

Tư thế Châu chấu

Salabhasana

🔊 sha-la-BAHS-anna

Locust Pose

Tư thế Châu chấu (Salabhasana) là một tư thế yoga thuộc nhóm Uốn lưng, phù hợp với người tập cấp độ Cơ bản. Trong tiếng Anh, tư thế này được gọi là Locust Pose. Tăng cường cơ lưng toàn bộ, cơ mông và cơ chân.

Tư thế Châu chấu

✅ Lợi ích của Tư thế Châu chấu

🌿

Tăng cường cơ lưng toàn bộ, cơ mông và cơ chân.

💪

Kích thích nội tạng bụng.

🧘

Giảm đau lưng mãn tính.

🧘 Cách thực hiện Tư thế Châu chấu

  1. 1

    Nằm sấp, hai tay xuôi thân hoặc dưới bụng.

  2. 2

    Hít vào nâng chân (hoặc cả thân trên) lên khỏi sàn, giữ chân thẳng.

🎯 Mẹo căn chỉnh

Kéo dài cột sống trước khi uốn — hít vào vươn cao, thở ra mới uốn.

Ép xương chậu về phía sàn, siết nhẹ cơ mông để bảo vệ lưng dưới.

Mở rộng ngực và vai, kéo xương bả vai xuống và về phía sau.

Không gập cổ quá mức — giữ cổ là phần mở rộng tự nhiên của cột sống.

Phân bổ đều độ uốn trên toàn bộ cột sống, tránh uốn quá sâu tại một điểm.

💬 Gợi ý Cueing cho Huấn luyện viên

"Nâng ngực lên trời, mở rộng xương đòn."

"Ấn xương chậu xuống, kéo dài từ thắt lưng đến đỉnh đầu."

"Thở vào mở ngực, thở ra giữ vững."

⚠️ Chống chỉ định

⚠️

Thai kỳ.

⚠️

chấn thương lưng nặng.

⚠️

đau đầu.

🔄 Biến thể & Điều chỉnh

Điều chỉnh (Dễ hơn)

Giảm biên độ

Uốn ít hơn, tập trung vào mở ngực hơn là uốn sâu.

Dùng gối đỡ

Đặt gối dưới lưng hoặc hông để hỗ trợ.

Tay đặt thấp

Giữ tay trên hông thay vì vươn lên hoặc ra sau.

Biến thể (Thử thách)

Nâng cao: Uốn sâu hơn

Thả đầu ra sau, kéo giãn toàn bộ mặt trước cơ thể.

Kết hợp tay

Thêm vị trí tay nâng cao hoặc nắm chân.

❌ Lỗi thường gặp

Uốn quá sâu tại thắt lưng — cần phân bổ đều.

Nhún vai lên tai — cần kéo vai xuống.

Siết mông quá mức — chỉ siết nhẹ.

Ngửa cổ quá mức — giữ cổ tự nhiên.

🚫 Khi nào nên tránh hoặc điều chỉnh

Thai kỳ — tránh nằm sấp và uốn sâu.

Chấn thương cột sống hoặc thoát vị đĩa đệm.

Đau đầu hoặc migraine.

Huyết áp cao hoặc thấp không kiểm soát.

💚 Tại sao nên tập Tư thế Châu chấu?

Tư thế Châu chấu là một trong những tư thế quan trọng trong nhóm Uốn lưng của Hatha Yoga. Tăng cường cơ lưng toàn bộ, cơ mông và cơ chân. Tư thế này không chỉ mang lại lợi ích thể chất mà còn giúp tĩnh tâm, tăng sự hiện diện trong khoảnh khắc hiện tại. Dù bạn là người mới hay đã tập lâu năm, Tư thế Châu chấu luôn có điều gì đó để khám phá và cải thiện trong mỗi lần thực hành.

❓ Câu hỏi thường gặp

Tôi mới tập yoga, có thể tập Tư thế Châu chấu được không?

Hoàn toàn được! Tư thế Châu chấu là tư thế cấp độ cơ bản, phù hợp cho người mới. Hãy bắt đầu với phiên bản đơn giản nhất và tăng dần theo khả năng.

Nên giữ Tư thế Châu chấu bao lâu?

Đối với tư thế cơ bản, hãy giữ 5-8 nhịp thở (khoảng 30 giây đến 1 phút). Tăng dần thời gian khi cơ thể đã quen.

Tập Tư thế Châu chấu mỗi ngày có được không?

Có thể tập mỗi ngày nếu cơ thể không có dấu hiệu đau. Lắng nghe cơ thể và nghỉ ngơi khi cần thiết.

Khám phá thêm tư thế Yoga

Thư viện 90 tư thế với hướng dẫn chi tiết từ giáo viên RYT500.

Xem tất cả 90 tư thế →